Không có bằng lái xe máy CSGT phạt bao nhiêu, có giam xe không?

3 tuần trước

Không có bằng lái xe máy phạt bao nhiêu? Đây là lỗi tương đối nghiêm trọng trong Luật GTĐB. Anh em nên tham khảo để biết mức phạt và thậm chí có thể bị giam xe.

Hình minh họa.

Khá nhiều anh em chưa đủ 18 tuổi được phụ huynh cho phép điều khiển xe máy đi lại trong nhiều việc, và hầu như là xe có dung tích lớn hơn 50cc.

Nếu chẳng may bị CSGT kiểm tra, vấn đề không có bằng lái xe máy sẽ có hai trường hợp như sau:

Không mang theo bằng lái xe

Trường hợp này thường là để quên bóp (ví) hoặc bằng lái xe ở nhà và kém may mắn bị CSGT bắt.

Căn cứ theo Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định phạt tiền 80.000 đến 120.000 đồng đối với Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

Không có bằng lái xe

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 21 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

Có bị CSGT giam xe không?

Chắc chắn là CÓ nhé.

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 21 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định thì người có thẩm quyền xử phạt ngay tại thời điểm đó có thể quyết định tạm giữ phương tiện đến 7 ngày và những giấy tờ có liên quan đến người điều khiển.

Như vậy, ngắn gọn lại, anh em tham gia giao thông, khi bị CSGT bắt mà không có bằng lái xe thì bị phạt 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị giam xe 7 ngày.

Nguồn: https://www.oxii.vn/xe/khong-co-bang-lai-xe-may-phat-bao-nhieu-csgt-co-giam-xe-khong-18573.html?utm_content=bufferf1693&utm_medium=social&utm_source=facebook.com&utm_campaign=ChuanXePage&fbclid=IwAR1_0jzX4UQNCaA2zL4_HqgqzQks0aKkPj7QtJVEkMj7lgP6t3s_2-yvizM

Từ khóa:

Cùng chuyên mục